เมื่อวันที่ 29 พฤษภาคม 2566 โรงเรียนบางปะกอกวิทยาคม ร่วมกับ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี (มจธ.) และสำนักงานคณะ กรรมการส่งเสริมวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (สกสว.) จัดกิจกรรมแสดงผลงานของผู้เข้าร่วมโครงการ วิจัย และการนำเสนอผลงาน ในงาน Exhibition Day และพิธีมอบประกาศนียบัตร ภายใต้โครงการ Young Entrepreneur Boot Camp โดยมีผู้เข้าร่วมโครงการโดยมีนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนปลาย โรงเรียนบางปะกอกวิทยาคม ณ ห้อง Auditorium ชั้น 3 อาคารการเรียนรู้พหุวิทยาการ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรีวัตถุประสงค์ของการจัดโครงการ Entrepreneur Boot Camp เพื่อเป็นการบ่มเพาะความเป็นผู้ประกอบการให้กับผู้เข้าร่วมโครงการ ที่มีความฝันอยากทดลองดำเนินธุรกิจ เรียนรู้วิธีการออกแบบสร้างนวัตกรรมที่ตอบโจทย์ผู้ใช้งานและยังเป็นการแก้ปัญหาผ่านกระบวนการคิดเชิงออกแบบ หรือ Design Thinking Process ซึ่งจะเป็นหนึ่งในทักษะที่จำเป็นของคนทำงานในอนาคต รวมถึงความเป็นผู้นำ การทำงานเป็นทีม โรงเรียนบางปะกอกวิทยาคม ได้รับความอนุเคราะห์ทางวิชาการจากมหาวิทยาลัยพระจอมเกล้าธนบุรี ในฐานะหน่วยงานการศึกษาที่ผลิตบุคลากรและเทคโนโลยีสร้างสรรค์สังคมมาอย่างต่อเนื่อง จึงเล็งเห็นความสำคัญในการจัดโครงการในครั้งนี้ เพื่อเพิ่มศักยภาพนักเรียนและนักศึกษา ให้มีความเป็นผู้ประกอบการ มองเห็นโอกาสจากต้นทุนที่มี เปิดพื้นที่ให้เริ่มต้นลงมือทำ และสนับสนุนและกลไกความร่วมมือกับเครือข่ายที่เกี่ยวข้อง เพื่อผลักดันไปสู่ความสำเร็จในอนาคต อย่างยั่งยืนต่อไป
5 June 2023
ประกาศโดย...admin